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TOLEO NA.7    JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)   SEPTEMBA 2021

MWELI ATAKA MIKOA, HALMASHAURI 
KUWA NA KANZIDATA ZA WADAU 

WANAOTOA HUDUMA YA ELIMUMSINGI

Naibu Katibu Mkuu (Elimu) kutoka Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Bw. Gerald Mweli akitoa hotuba 
ya kufunga kikao kazi kilichohusisha asasi zinazotoa huduma kwenye 
eneo la Elimumsingi. Kikao kazi hicho kilichoandaliwa na Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kilifanyika Agosti 

16-18, 2021 jijini Dodoma.

“.......inasikitisha sana 
pale ambapo unakuta 
mwalimu anaajiriwa 
lakini baada ya muda 
anafukuzwa kazi na 
wakati huo kuna watu 
nyuma yake ambao 
kuishi kwao kunatege-
mea ajira yake”

NUKUU



TAHARIRI 2

Serikali imetangaza fursa 
kwa wote wanaotaka 
kupata huduma 
ya chanjo dhidi ya 
virusi vya Corona 

vinavyosababisha ugonjwa wa 
homa kali ya mapafu (UVIKO-19). 

Hatua hii imekuja baada ya 
kuwapo mwamko mkubwa 
wa Watanzania wakiongozwa 
na viongozi wa Serikali, Siasa, 
Dini, Jumuiya, na makundi 
mbalimbali kutaka chanjo 
hiyo tangu huduma hiyo 
ilipozinduliwa na Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Itakumbukwa kuwa hapo 
awali chanjo hii haikuwa 
inatosheleza kila Mtanzania 
aliyekuwa anahitaji kuchanjwa 

hivyo, Serikali iliweka makundi 
ya kipaumbele katika kupata 
huduma hiyo wakiwamo 
watumishi wa sekta ya afya, 
wazee na watu wenye magonjwa 
sugu au yale ya kudumu. 

Serikali yetu iliendelea 
kufanya jitihada za kuagiza 
chanjo zaidi ambapo hadi sasa 
chanjo ya UVIKO-19 ipo ya 
kutosha na kila mtu kwa hiari 
yake anaweza kuipata bila kujali 
makundi kama ilivyokuwa hapo 
awali.

Ni wazi kuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan amefanya 
jitihada kubwa katika kujali na 
kulinda afya za Watanzania. 
Hivyo basi, tunawahimiza 
Walimu na Watanzania wote kwa 
ujumla ambao bado hawajapata 
chanjo hii kuendelea kujitokeza 

katika vituo vilivyo karibu yao ili 
wakachanjwe. 

Tumeshuhudia viongozi wetu 
mbalimbali wakijitokeza  kupata 
chanjo, hivyo ni vyema kila 
mmoja wetu akaona umuhimu 
wa jambo hili katika kulinda afya 
yake na kulinda wengine.

Pamoja na hayo, tunaendelea 
kusisitizwa kuchukua tahadhari 
zote za kujikinga na ugonjwa 
wa UVIKO-19 kama vile kuepuka 
mikusanyiko isiyo ya lazima, 
kukaa umbali usiopungua mita 
moja kutoka mtu mmoja mpaka 
mwingine, kunawa mikono kwa 
maji tiririka na sabuni mara 
kwa mara, kutumia barakoa na 
kutumia vitakasa mikono pale 
hali inaporuhusu.
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Na Mwandishi Wetu.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Paulina Nkwama 
amesema anaumizwa 
na walimu kuhitimisha 

utumishi wao kwa kufukuzwa 
kazi kutokana na kuwa na tabia 
zinazokwenda kinyume na Sheria, 
Kanuni na Taratibu za Utumishi 
wa Walimu.

Nkwama ameyasema 
hayo wakati akijibu maswali 
yaliyoulizwa na walimu kuhusu 
taratibu mbalimbali za utumishi 
wa walimu katika kongamano la 
walimu wenye ulemavu Tanzania 
Bara lililoandaliwa na Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT). 
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HABARI 3

Mkurugenzi wa Huduma za Sheria kutoka TSC, 
Wakili Richard Odongo akiwasilisha mada kuhusu 
Sheria na Kanuni za Utumishi wa Walimu katika 
kongamano la walimu wenye ulemavu Tanzania 
Bara lililofanyika Agosti 20-21, 2021 jijini Dodoma. 
Kongamano hilo liliandaliwa na Chama cha Walimu 

Tanzania (CWT).

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akijibu hoja mbalimbali za walimu 
waliohudhuria kongamano la walimu wenye ulemavu 
kutoka Wilaya za Tanzania Bara lililofanyika 
Agosti 20-21, 2021 jijini Dodoma. Kongamano hilo 
liliandaliwa na Chama cha Walimu Tanzania (CWT).

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC, 
Christina Hape akiwasilisha mada kuhusu Historia ya TSC pamoja na 
Nguzo za Maadili ya Kazi ya Ualimu katika kongamano la walimu 
wenye ulemavu Tanzania Bara lililofanyika Agosti 20-21, 2021 jijini 
Dodoma. Kongamano hilo liliandaliwa na Chama cha Walimu Tanzania 

(CWT).

KATIBU TSC ASIKITISHWA NA 
WALIMU WANAOHITIMISHA 

UTUMISHI KWA KUFUKUZWA KAZI



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)	                       SEPTEMBA 2021

HABARI 4

Katika kongamano hilo 
lililofanyika Agosti 20-21, 2021 
jijini Dodoma, Nkwama alieleza 
kuwa Serikali inapomwajiri 
mwalimu inatarajia mtumishi 
huyo adumu katika utumishi 
wake hadi pale atakapotimiza 
umri kustaafu kwa mujibu wa 
sheria au kwa sababu zilizo nje ya 
uwezo wa mwanadamu.

“Mara nyingi mwalimu 
anaajiriwa akiwa kijana na sisi 
tunatarajia kuwa atadumu katika 
utumishi wa umma na kufaidi 
haki zake zote hadi umri wake 
wa kustaafu utakapofika. Lakini 
kwa kweli inasikitisha sana pale 
ambapo unakuta mwalimu 
anaajiriwa lakini baada ya muda 
anafukuzwa kazi na wakati huo 
kuna watu nyuma yake ambao 
kuishi kwao kunategemea ajira 

yake,” alisema Nkwama.
Alifafanua kuwa TSC imejikita 

katika kuwaelimisha walimu juu 
ya taratibu za utumishi wao ili 
watekeleze majukumu yao bila 
kuvunja taratibu zilizowekwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 
mwaka 2015 pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2016.

Aliendelea kueleza kuwa 
pamoja na kupungua kwa 
mashauri ya nidhamu kutokana 
na jitihada za kutoa elimu, bado 
kuna walimu wachache ambao 
wanaojihusisha na vitendo 
vinavyokwenda kinyume na 
Miiko na Maadili ya kazi ya ualimu 
na kujikuta wakikatisha ajira zao 
kwa kufukuzwa kazi.

“Tumefanya jitihada 
mbalimbali za kutumia kila 

fursa inayopatikana kwa ajili 
ya kuwaelimisha walimu, 
tunashukuru kuona kwamba 
kuna mabadiliko. Lakini sisi 
lengo letu ni kuona kila mwalimu 
anazingatia yale aliyoelekezwa, 
tunaumia tukiona bado kuna 
walimu wanaofukuzwa kazi,” 
alisema Katibu wa TSC.

Katibu huyo alisisitiza 
kuwa pale TSC inapoendesha 
shauri la nidhamu la mtu 
inahakikisha inasimama katika 
haki kwa mujibu wa sheria bila 
kupendelea au kumuonea mtu, 
na pale inapotokea kuna upande 
usioridhika na uamuzi kuna haki 
ya kukata rufaa kwa mujibu wa 
sheria.

“Hapa tunashauriana na 
kuelimishana ili tuzingatie 
sheria kwenye utendaji wetu wa 
kazi lakini linapokuja shauri la 
nidhamu, hapo hakuna muda wa 
mjadala tena tunachoangalia ni 
sheria peke yake, kama mwalimu 
atakutwa na hatia ataadhibiwa 
kwa mujibu wa sheria na kama 
hajapatikana na hatia ataachiwa 
huru,” alieleza Nkwama.

Akiongelea suala la haki kwa 
mtuhumiwa wa shauri la nidhamu, 
Mkurugenzi wa Huduma za Sheria 
kutoa TSC, Wakili Richard Odongo 
alieleza kuwa mtuhumiwa ana 
haki ya kupewa hati ya mashtaka 
inayoeleza kosa, wakati na namna 
kosa lilivyofanyika.

Aliongeza kuwa mtuhumiwa 
lazima apewe muda wa kutosha 
kujitetea na endapo hatawasilisha 

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu kutoka TSC, 
Moses Chitama akiwasilisha mada kuhusu Muundo wa Tume hiyo katika 
kongamano la walimu wenye ulemavu Tanzania Bara lililofanyika Agosti 
20-21, 2021 jijini Dodoma. Kongamano hilo liliandaliwa na Chama cha 

Walimu Tanzania (CWT).

KATIBU TSC ASIKITISHWA NA 
WALIMU WANAOHITIMISHA 

UTUMISHI KWA KUFUKUZWA KAZI
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HABARI 5

utetezi, utetezi aliowasilisha 
haujitoshelezi au amekanusha 
tuhuma ni lazima iundwe 
kamati ya uchunguzi kwa ajili ya 
kuchunguza shauri hilo.

Odongo alieleza sifa 
za wajumbe wa kamati ya 
uchunguzi kuwa lazima wawe 
watumishi wa umma, wawe 
wamefikia cheo cha uandamizi 
au zaidi, wawe na cheo kikubwa  
zaidi  ya anayechunguzwa na 
kamati hiyo inatakiwa kuwa na 
wajumbe wasiopungua wawili na 
wasiozidi wanne huku ikisisitizwa 
kuzingatia jinsi.

Wakili huyo alihitimisha 
mada yake kwa kueleza haki za 
mwalimu anayechunguzwa kuwa 
ni kujulishwa muda, siku, mahali 
na tarehe ambapo uchunguzi wa 
shauri lake utafanyika, kuwepo 

au kuwa na uwakilishi wakati wa 
uchunguzi wa shauri lake, kuhoji 
mashahidi na kupewa kielelezo 
chochote kinachotumiwa kama 
ushahidi dhidi yake.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Ajira, Maadili na Maendeleo 
ya Walimu kutoka TSC, Christina 
Hape, alieleza kuwa tangu 
Tanzania ipate uhuru walimu 
wamekuwa na chombo cha 
kushughulikia utumishi wao ikiwa 
ni juhudi za serikali kutambua 
umuhimu wa kundi hilo.

Alieleza kuwa walimu wana 
kazi kubwa kwani wao ndio wenye 
jukumu la kutengeneza watu 
wenye uwezo wa kufikia malengo 
ya Taifa kwa kuwa wanaanza 
kumjenga mwanafunzi tangu 
akiwa mtoto hadi anapokuwa 
mtu mzima, amesisitiza walimu 

kuwa wazalendo na kufanya 
kazi kwa weledi ili Tanzania 
iendelee kupiga hatua zaidi katika 
maendeleo.

Naye Mkurugenzi wa Utawala 
na Usimamizi wa Rasilimali Watu 
kutoka TSC, Moses Chitama 
aliwaeleza washiriki hao muundo 
wa Tume hiyo kuwa unahusisha 
Mwenyekiti, Katibu, Wajumbe 
pamoja na Idara mbili na Vitengo 
saba vilivyoko ndani ya Tume.

Kwa upande wa Ofisi za 
Tume ngazi ya Wilaya, Chitama 
alieleza kuwa Masula ya Walimu 
yanaamuliwa na Kamati ya Wilaya 
ambayo inaundwa na wajumbe 
mbalimbali huku Katibu Msaidizi 
wa TSC Wilaya akiwa ndiye Katibu 
wa Kamati ya Wilaya na mtendaji 
mkuu wa Tume kwa ngazi ya 
Wilaya.

KATIBU TSC ASIKITISHWA NA 
WALIMU WANAOHITIMISHA 

UTUMISHI KWA KUFUKUZWA KAZI

Mwalimu Hellen Mbando kutoka Kilimajaro akiuliza 
swali mara baada ya viongozi kutoka TSC kuwasilisha 
mada wakati wa kongamano la walimu wenye ulemavu 
Tanzania Bara lililofanyika Agosti 20-21, 2021 jijini 

Dodoma.

Walimu wenye mahitaji maalum wakifuatilia mada 
kuhusu masuala ya TSC kupitia mkalimani wa lugha 

ya alama.



Na Mwandishi Wetu, 
Dodoma.

Baadhi ya Viongozi wa 
Ofisi ya Rais - Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) wakiwemo 
Mwenyekekiti wa Tume 

hiyo Prof. Willy Lazaro Komba na 
Katibu wa Tume, Mwl. Paulina 
Mbena Nkwama, wameshiriki 
katika Uzinduzi wa Utoaji 
Chanzo ya UVIKO-19 kwa Mkoa 
wa Dodomauliofanyika katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Dodoma Agosti 03, 2021. 

Tukio hilo la utoaji wa chanjo 
lilizinduliwa na Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma, Mhe. Anthony 
Mtaka ambapo aliwataka 
wananchi wa Mkoa huo kuacha 
kuwa matomaso wa kwenye 
vitabu vya dini ili kuamini suala 
la chanjo ya UVIKO-19 na badala 
yake wajitokeze kuchanja 
katika maeneo katika maeneo 
yalitotengwa kwa ajili ya huduma 
hiyo.

Mtaka alisema Serikali imeona 
umuhimu wa kuagiza chanjo 
hiyo ili kuendelea kulinda afya 
za Watanzania, hivyo ni vizuri 
wananchi wa mkoa huo kutumia 
fursa hiyo ya kupata chanjo kama 
inavoelekezwa na wataalamu wa 
afya.

Pamoja na hilo Mhe. Mtaka 
amelielekeza Jeshi la Polisi 
mkoani Dodoma kuhakikishia 
wanasimamia utekelezaji wa 
abiria kukaa ‘level seat’ kwenye 
magari wakati wafanyabiashara 
kwenye masoko wakitoa huduma 
wakiwa wamevaa barakoa 
na menejimenti za masoko 
zikihakikisha kuwa kuna maji 
tiririka ya wananchi kunawa huku 
akiwaomba wamiliki wa vyombo 
vya usafiri kusaidia kama kuna 
uwezekano wa kupata barakoa 

basi wafanye hivyo ikiwa ni 
pamoja na kuepuka kubananisha 
watu katika maeneo ya biashara. 

“Katika mazungumzo yangu 
na Jeshi la Polisi nimeelekeza 

pia tusiruhusu mishikaki kwa 
maana ya kupandisha abiria 
zaidi ya mmoja katika pikipiki 
moja na matumizi ya kofia za 
kujilinda na usalama katika 

HABARI 6
VIONGOZI TSC WAPATA 

CHANJO YA UVIKO-19

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             SEPTEMBA 2021

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Prof. Willy Komba akipata 
Chanjo ya UVIKO-19 wakati wa uzinduzi wa Chanjo hiyo kwa Mkoa 

wa Dodoma uliofanyika Agosti 3, 2021.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Prof. Willy Komba akipokea 
cheti cha kuthibitisha kuwa amepata Chanjo ya UVIKO-19 wakati wa 
uzinduzi wa Chanjo hiyo kwa Mkoa wa Dodoma uliofanyika Agosti 3, 

2021.



VIONGOZI TSC WAPATA 
CHANJO YA UVIKO-19

pikipiki usiruhusiwe kwa zaidi ya 
mtu mmoja katika kipindi hiki 
cha ugonjwa, na badala yake 
kofia hizo zivaliwe na madereva 
wenyewe wa pikipiki walau 
kuwa tumesaidia sehemu moja 

ya kuepusha umbukizaji na 
usambaaji wa ugonjwa kutoka 
kwa mtu mmoja hadi mwingine.” 
Alisema Mkuu wa Mkoa huyo.

Kwa upande wake Katibu wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu, Mwl. 

Paulina Nkwama akizungunza 
kwa niaba ya Mwenyekiti wa 
Tume hiyo, Prof. Willy Komba kwa 
wananchi walioshiriki uzinduzi 
huo alishukuru Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano na Rais Mhe. Samia 
Suluhu Hassan na Uongozi wa 
Mkoa kwa kuleta chanjo hizo na 
kuahidi kuendelea kuhamasisha 
walimu kujitokeza kupata chanjo 
hiyo kwa hiari.

“Sisi kama viongozi kwa hiari 
tumejitokeza ilikuhamasisha 
walimu nao kupata chanjo hii 
kwani walimu ni kundi kubwa 
katika utumishi wa umma na 
wanategemewa na kila fani 
katika Taifa lolote duniani. Hivyo, 
ni vema na wao wajitokeze 
kupata chanjo hii ili kulinda afya 
na kuendelea kutoa elimu kwa 
kada zote zinazowategemea kwa 
maendeleo ya Taifa”. Alisema 
Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama.

Tukio hilo lilihudhuriwa na 
Viongozi mbalimbali wa Mkoa, 
Wilaya, Madhehebu mbalimbali, 
Vyama vya Siasa, Taasisi, Jumuiya 
na Wananchi wa Mkoa wa 
Dodoma na viunga vyake. 

HABARI 7
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama, 
akipata Chanjo ya UVIKO-19 wakati wa uzinduzi wa Chanjo hiyo kwa 

Mkoa wa Dodoma uliofanyika Agosti 3, 2021.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama, akionesha cheti cha kuthibitisha 
kuwa amepata Chanjo ya UVIKO-19 wakati wa 
uzinduzi wa Chanjo hiyo kwa Mkoa wa Dodoma 

uliofanyika Agosti 3, 2021.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama, akitoa neno fupi wakati wa 
uzinduzi wa Chanjo ya UVIKO-19 kwa Mkoa wa 

Dodoma uliofanyika Agosti 3, 2021.



HABARI 8

Na. Mwandishi Wetu - 
Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
(Elimu) kutoka Ofisi 
ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), 

Bw. Gerald Mweli amewataka 
Makatibu Tawala wa Mikoa na 
Wakurugenzi wa Halmashauri  
zote nchini kuwa na kanzidata za 
wadau wanaosaidia katika kutoa 
huduma ya Elimumsingi katika 
maeneo yao.

Mweli ameyasema hayo wakati 
akifunga Kikao Kazi cha Asasi 
zinazotoa huduma katika eneo la 
elimu kilichofanyika hivi karibuni 
jijini Dodoma huku akiagiza kila 
Halmashauri iweke utaratibu wa 
kuwa na vikao walau vinne vya 

kukutana na wadau hao na kwa 
ngazi ya mkoa kufanya vikao 
viwili kwa mwaka.  

Pamoja na hilo, Naibu Katibu 
Mkuu Mweli ameitaka mikoa yote 
kuwasilisha taarifa za utekelezaji 
wa maelekezo hayo kila robo ya 
mwaka ili kuratibu ushirikiano 
kati ya Serikali na Wadau wote wa 
Elimu kama sehemu ya utendaji 
wa pamoja wenye tija kwa Sekta 
ya Elimu na jamii kwa ujumla 
wake. 

 “Ufanisi wa wadau wa elimu 
unategemea sana ushirikiano 
wanaoupata kutoka Serikalini. 
Kutokana na ukweli huo, ni dhahiri 
kuwa wadau hawa wanatakiwa 
kuhudumiwa na kuelekezwa vizuri 
bila kusababisha vikwazo vya 
aina yoyote. Hivyo, viongozi wa 
Halmashauri na Mikoa endeleeni 

kushikamana na 

wadau katika kupanga na 
kutekeleza miradi mbalimbali. 
Wasaidieni kutekeleza shughuli 
zao kwa kuzingatia Sheria, 
Miongozo, Kanuni na Taratibu 
bila kusababisha urasimu usio 
wa lazima.” Alisema Naibu Katibu 
Mkuu Mweli 

Alisema, kupitia kikao kazi 
hicho ameridhika na kuona 
umuhimu wa kila Asasi kufanya 
mapitio ya miradi yake (periodic 
review) na kuiwasilisha Serikalini 
kwa uelewa, utekelezaji na 
ufuatiliaji wa pamoja kwa maslahi 
ya watoto hapa nchini jambo 
ambalo litasaidia sio tu kutathmini 
ufanisi wa mradi bali pia kubaini 
changamoto zinazoweza kuathiri 
utelezaji wa miradi husika. 

Naibu Katibu Mkuu Mweli 
aliongeza kuwa, katika 
kuunganisha nguvu na mikakati 

MWELI ATAKA MIKOA, HALMASHAURI KUWA NA KANZIDATA 
ZA WADAU WANAOTOA HUDUMA YA ELIMUMSINGI
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akiwasilisha mada juu ya Maadili 
na Miiko ya kazi ya Ualimu katika kikao kazi 
kilichohusisha asasi zinazotoa huduma kwenye eneo 
la Elimumsingi. Kikao kazi hicho kilichoandaliwa na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kilifanyika Agosti 16-18, 2021 jijini 

Dodoma.

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali 
Watu kutoka TSC, Moses Chitama akijibu baadhi ya 
maswali ya washiriki wa kikao kazi kuhusu taratibu 
mbalimbali za utumishi wa umma katika kikao kazi 
kilichohusisha asasi zinazotoa huduma kwenye eneo 

la Elimumsingi kilichofanyika jijini Dodoma.



ya utoaji wa elimu bora, mijadala 
ya kikao kazi hicho imedhihirisha 
kuwa sasa umefika wakati 
kuona umuhimu wa wadau 
kuandaa mipango na bajeti 
kwa kushirikisha Ofisi ya Rais 
TAMISEMI ili kusaidia vipaumbele 
vitakavyotafsiri mahitaji muhimu 
na eneo mahususi la kufanyia kazi 
kwa wakati huo. Hivyo, kuelekeza 
kuwepo kwa ushirikiano wa 
karibu baina ya Serikali na asasi 
zote katika uandishi, upangaji na 
utekelezaji wa miradi mbalimbali. 

Sambamba na hilo, Mweli 
aliwataka viongozi wa ngazi ya 
Halmashauri na Mikoa kuhakisha 
wanalea na kusimamia asasi 
zote zilizomo katika maeneo 
yao na kuwapatia ushirikiano 
wa kutosha ikiwa ni pamoja na 
kuratibu matumizi ya rasilimali 
zilizopo katika maeneo yao ili 

kuzipunguzia asasi hizo gharama 
za kiutawala. 

Akitoa maelezo mafupi 
kabla ya kumkaribisha Mgeni 
Rasmi kufunga kikao kazi hicho 
Mkurugenzi wa Usimamizi wa 
Elimu kutoka OR-TAMISEMI Bw. 
Ephraim Simbeye alisema asasi 
kama wadau wa elimu zimekuwa 
na mchango mkubwa katika 
kusaidiana na Serikali kutekeleza 
baadhi ya majukumu ambayo 
yanafanikisha azma ya utoaji wa 
elimu bora kwa wote. 

“Baadhi ya asasi hizi 
zimejishughulisha na ujenzi wa 
madarasa, utoaji wa mafunzo kwa 
walimu, uanzishaji wa maktaba 
za shule, utoaji wa misaada ya 
kielimu kama taa zinazotumia 
mwanga wa jua, vitabu, madaftari, 
sare za shule, usafiri, taulo za kike 
na misaada mingine mingi kwa 

wanafunzi wanaotoka katika 
mazingira hatarishi, mazingira 
magumu kufikika, yatima, wenye 
mahitaji maalum na kaya maskini.” 
Alisema Simbeye. 

Aliongeza kuwa zipo asasi 
zinazoboresha ufundishaji na 
ujifunzaji darasani kwa njia ya 
TEHAMA, kutoa mafunzo ya 
kuwajengea walimu uwezo katika 
ufundishaji, kuimarisha ulinzi 
na usalama wa mtoto hususani 
wa kike ili waweze kumaliza 
mzunguko wao wa Elimu baada 
ya kuandikishwa shule. 

Aidha, Simbeye alibainisha 
kuwa pamoja na utekelezaji 
wa majukumu hayo ya kielimu, 
kuna changamoto zilizobainika 
kutokana na utekelezaji wa 
shughuli za wadau ambazo ni 
pamoja na; kuwepo kwa baadhi 
ya mikoa ambayo ina asasi chache 

MWELI ATAKA MIKOA, HALMASHAURI KUWA NA KANZIDATA 
ZA WADAU WANAOTOA HUDUMA YA ELIMUMSINGI

HABARI 9

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                         SEPTEMBA 2021

Mkurugenzi Msaidizi anayeshughulikia Maadili 
na Nidhamu ya Walimu, Robert Lwikolela akitoa 
ufafanuzi juu ya Miiko na Maadili ya Utumishi 
wa walimu katika kikao kazi kilichohusisha asasi 
zinazotoa huduma kwenye eneo la Elimumsingi 

kilichofanyika jijini Dodoma.

Mkurugenzi wa Huduma za Sheria kutoka TSC, 
Wakili Richard Odongo akitoa ufafanuzi juu ya Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya Mwaka 
2015 na Kanuni zake za mwaka 2016 katika kikao 
kazi kilichohusisha asasi zinazotoa huduma kwenye 

eneo la Elimumsingi kilichofanyika jijini Dodoma.



zinazotekeleza shughuli za 
kielimu akitolea mfano wa mikoa 
ya Katavi, Tabora, Shinyanga na 
katika baadhi ya Halmashauri za 
Mkoa wa Rukwa; kuwepo kwa 
asasi zinazotekeleza shughuli 
zinazofanana katika eneo moja 
kupitia mbinu zinazotofautiana 
kwa ubora; baadhi ya wadau 
kutojitambulisha katika ngazi 
ya mkoa na mikoa kutokuwa na 
utaratibu wa kuratibu utendaji 
kazi wa asasi hizo; baadhi ya asasi 
kukwamishwa katika utendaji 
kazi kutokana na urasimu na 
kutokufuatwa kwa taratibu za 
mawasiliano katika ngazi tofauti; 
na baadhi ya miradi iliyoanzishwa 
na wadau kutoendelezwa baada 
ya miradi hiyo kufikia tamati, 
akitolea mfano wa majengo 
yanayojengwa kutokarabatiwa. 

Nae Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwalimu Paulina Nkwama, 
akiwasilisha mada kuhusiana 
na Maadili na Miiko ya Kazi ya 

Ualimu alisisitiza kuwa moja 
ya eneo linalohitaji nguvu ya 
pamoja na wadau mbalimbali ni 
utafiti, ambapo kwa mujibu wa 
kifungu cha 5 cha Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 
mwaka 2015, TSC ina jukumu la 

kufanya tafiti na tathmini kuhusu 
masuala yanayohusu utumishi 
wa walimu na kumshauri Waziri 
inavyostahiki. 

“TSC bado haijafanya vizuri 
sana kwenye eneo hili la utafiti 
kutokana na ufinyu wa bajeti. 
Lakini sote tunakubaliana 
kuwa suala la utafiti ni jambo 
muhimu sana katika maendeleo 
ya walimu wetu na elimu kwa 
ujumla wake hapa nchini. Hivyo, 
tunawakaribisha wadau wetu mje 
tushirikiane tufanye tafiti zenye 
tija kwa Taifa na kwa maslahi 
ya walimu na wanafunzi wetu,” 
aliongeza Nkwama. 

Katika kikao kazi hicho 
kilichoandaliwa wa Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Nkwama 
aliambatana na Maafisa 
waandamizi kutoka TSC ambao 
walipata fursa ya kufafanua 
masuala mbalimbali ya utumishi 
wa walimu. 
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HABARI

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi kilichohusisha asasi zinazotoa huduma 
kwenye eneo la Elimumsingi wakiwa kwenye kikao.

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi kilichohusisha asasi zinazotoa huduma 
kwenye eneo la Elimumsingi wakiwa kwenye kikako.

MWELI ATAKA MIKOA, HALMASHAURI KUWA NA KANZIDATA 
ZA WADAU WANAOTOA HUDUMA YA ELIMUMSINGI
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HABARI 11

Na Mwandishi Wetu

Tume ya Utumishi wa 
walimu (TSC) iko mbioni 
kuanza ujenzi wa ofisi 
zake za Makao Makuu 
katika eneo la Chinyoyo 

lililopo jijini Dodoma baada ya 
kununua kiwanja katika eneo hilo 
kutoka ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji 
la Dodoma.

Agosti 24, 2021 Mwenyekiti 
wa TSC, Prof. Willy Komba akiwa 
pamoja na Katibu wa Tume hiyo, 
Paulina Nkwama walitembelea 
eneo hilo la mradi wa ujenzi 
wa ofisi kwa ajili ya kukagua na 
kujiridhisha na mipaka ya kiwanja 
kabla ya taratibu za ujenzi kuanza.

Wakiwa katika eneo hilo, 
viongozi hao walionesha 

kuridhishwa na jiografia ya eneo 
la mradi wa ujenzi ambalo tayari 
lilikuwa limewekewa alama za 
mipaka huku wakieleza kuwa 
mara baada ya taratibu kukamilika 
utekelezaji wa mradi huo utaanza 
mara moja.

Hatua ya TSC kumiliki eneo hilo 
ni moja ya jitihada za maksudi za 
Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania za kuendeleza ujenzi 
wa Ofisi za Umma katika Makao 
Makuu ya Nchi, Dodoma. 

TSC inatarajia kuanza 
kutekeleza mradi huo kupitia 
Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi 
la Kujenga Taifa (SUMA JKT) 
huku ikiwa imetengewa kiasi cha 
shilingi milioni mia tano katika 
bajeti ya mwaka 2021/2022 
ambazo ni gharama za awali za 
ujenzi huo.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
(kulia) akiongea na Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba wakati 
walipotembelea kiwanja cha Tume hiyo kilichopo eneo la Chinyoyo jijini 
Dodoma Agosti 24, 2021. TSC inatarajia kuanza ujenzi wa jengo la ofisi 

yake katika eneo hilo hivi karibuni.

TSC MBIONI KUJENGA 
OFISI ZAKE DODOMA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
(kushoto) akimwonesha Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba mipaka 
ya kiwanja cha Tume kilichopo kitalu AA eneo la Chinyoyo Jijini Dodoma 

chenye ukubwa wa mita za mraba 3,348.
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HABARI KATIKA PICHA

Mwenekano wa Kiwanja Na.939, Kitalu AA kilicopo 
eneo la Chinyoyo Jijini Dodoma chenye ukubwa wa 
mita za mraba 3,348 ambacho kinamilikiwa na TSC.

Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi na Ugavi wa TSC, 
Lameck Mbeya (kushoto) akitoa maelezo kwa Katibu 
wa TSC na watumishi wengine waliotembelea kiwanja 
cha TSC kilichopo eneo la Chinyoyo jijini Dodoma 

Agosti 24, 2021.

Mwenekano wa Kiwanja Na.939, Kitalu AA kilichopo 
eneo la Chinyoyo Jijini Dodoma chenye ukubwa wa 
mita za mraba 3,348 ambacho kinamilikiwa na TSC.

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akiwa pamoja 
na baadhi ya watumishi wa Tume hiyo wakiangalia 
kiwanja cha TSC ambacho ndipo zinapotarajiwa 

kujengwa ofisi za makao makuu ya Tume hiyo.

Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba wa (wa 
kwanza mwenye miwani) 
akiongea jambo na Katibu 
wa TSC, Paulina Nkwama 
wakati walipotembelea 
kiwanja cha Tume kilichopo 
kitalu AA eneo la Chinyoyo 
Jijini Dodoma hivi karibuni. 
Wengine ni watumishi wa 
TSC walioambatana na 

viongozi wa hao.
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HABARI

RC MTAKA AIPONGEZA TSC KWA 
KUSIMAMIA MAADILI YA WALIMU 

Na Mwandishi Wetu

Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma, 
Anthony Mtaka 
a m e i p o n g e z a 
Tume ya Utumishi 

wa Walimu (TSC) kwa kufanya kazi 
kwa bidii katika kuwahudumia 
walimu wa shule za msingi na 
sekondari katika masuala ya 
Maadili na Nidhamu. 

Mtaka alitoa pongezi hizo 
hivi karibuni wakati akifunga 
kongamano la siku mbili la 
walimu wenye mahitaji maalum 
lililoandaliwa na Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT) na 
kuhudhuriwa na wawakili wa 
walimu hao kutoka Wilaya zote za 
Tanzania Bara. 

Makamu wa Rais wa Chama wa Walimu Tanzania 
(CWT), Dinah Mathamani akiongea na walimu 
waliohudhuria Kongamano la walimu wenye ulemavu 
Tanzania Bara lililofanyika hivi karibuni jijini 
Dodoma. Pembeni yake ni Katibu wa TSC, Paulina 

Nkwama.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka 
(kushoto) akiongea jambo na Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
wakati wa Kongamano la walimu wenye ulemavu 
Tanzania Bara lililofanyika hivi karibuni jijini 

Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka akitoa hotuba ya kufunga 
Kongamano la walimu wenye ulemavu kutoka Wilaya za Tanzania Bara 
lililofanyika hivi karibuni jijini Dodoma. Pichani upande wa kushoto ni 
Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama na 
katikati ni Makamu wa Rais wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT), 

Dinah Mathamani.



HABARI 14

Alisema kuwa kutokana na 
juhudi zinazofanywa na TSC, 
kumekuwa na mabadiliko chanya 
kwa walimu kuzingatia taratibu 
za utumishi wao kitu ambacho 
kimesaidia kuongeza kiwango 
cha ufaulu wa wanafunzi katika 
shule za msingi na sekondari.

“Pamoja na kwamba yapo 
matukio ya hapa na pale ya 
utovu wa nidhamu kwa walimu 
wachache, ninakiri kwamba TSC 
mmefanya kazi kubwa katika 
kujenga nidhamu na maadili 
kwa walimu wetu. Siku hizi 
kumekuwa na utulivu mkubwa 
tofauti na siku za nyuma, hii 
haina maana kuwa changamoto 
za walimu zimekwisha kabisa 
lakini mmewaelekeza namna ya 
kushughulikia mambo yao bila 

kukiuka taratibu za utumishi,” 
alisema Mtaka.

Mtaka aliongeza kuwa ili 
walimu waweze kufanya kazi 
vizuri ni lazima mamlaka zenye 
dhamana na usimamizi wa 
sekta hiyo kuhakikisha walimu 
wanaandaliwa vizuri na pale 
wanapoingia kwenye utumishi ni 
lazima watunzwe vizuri ili wapate 
hamasa ya kutoa elimu bora kwa 
wanafunzi.

 “Katibu TSC nakupongeza 
sana kwa uchapakazi wako 
mzuri ambao umesababisha 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kukuteua wewe katikati 
ya wengi ili uiongoze Tume. Ni 
imani yangu kuwa una mikakati 
mingi ya kuwasaidia walimu 

ili tuendelee kuona matokeo 
mazuri ya wanafunzi wetu. Binafsi 
ninaamini kwamba ili upate 
matokeo mazuri ya ufaulu kwa 
wanafunzi ni lazima walimu wawe 
wanaandaliwa na kutunzwa vizuri 
katika utumishi wao, “alisema 
Mkuu wa Mkoa.

Mkuu wa Mkoa huyo alisisitiza 
kuwa pale walimu wanapofanya 
vizuri ni vyema kuwe na utaratibu 
wa kutambua juhudi hizo ili 
kuwatia chachu wengine kufanya 
vizuri huku akieleza kuwa walimu 
wasipotambuliwa katika juhudi 
zao ni rahisi kuvunjika moyo na 
kukata tamaa.

“Nikiwa Mkuu wa Mkoa wa 
Simiyu nilikuwa nimeweka 
utaratibu wa kuwapa motisha 
walimu waliokuwa wanafanya 
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Baadhi ya Walimu wakiwa katika kongamano la walimu wenye ulemavu lililofanyika hivi karibuni jijini 
Dodoma.

RC MTAKA AIPONGEZA TSC KWA 
KUSIMAMIA MAADILI YA WALIMU 
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vizuri kwa kufaulisha wanafunzi. 
Kwa kweli wote tulishuhudia 
mabadiliko makubwa ya kiwango 
cha ufaulu wa wanafunzi wa 
Mkoa ule kutokana na morali 
waliyokuwa nayo walimu”, 
alisisitiza.

Pamoja na hayo, Mtaka alieleza 
kuwa TSC haipaswi kufumbia 
macho uvunjifu wa maadili 
unaofanywa na baadhi ya walimu 
kwani watumishi wa umma 
wakiwemo walimu wana miiko na 
maadili ya kazi zao huku akitaja 
makosa ya utoro na uhusiano 
wa mapenzi na wanafunzi kuwa 
bado yanaonekana kushamiri 
kwa baadhi ya walimu.

Aliishauri TSC kukaa na 
Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT) na kuwaonesha mashauri 
mbalimbali ya walimu na namna 

yalivyoamuliwa ili CWT waone 
picha halisi ya hali ya walimu 
ilivyo lengo likiwa ni kuongeza 
juhudi katika kutoa elimu kwa 
walimu. 

“Ni vizuri TSC mtafute muda 
mkae na CWT muwaoneshe kesi 
za walimu na kama mmewafukuza 
muwaeleze hali halisi. Na nyie 
CWT mkienda kwa walimu 
muwaeleze kwa uwazi kuwa 
wapo wenzenu ambao tabia zao 
hazivumiliki  na wamefukuzwa 
kazi”, alisema Mkuu wa Mkoa.

Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa 
huyo alishauri CWT kujitokeza 
na kuwatetea walimu wao 
pale wanapokabiliwa na 
mashuri ya nidhamu kwa kuwa  
wapo  wengine wanajikuta 
wanaadhibiwa kutokana na 
kushindwa kujitetea vizuri kwa 

kuwa hawana uelewa wa mambo 
ya sheria.

“CWT ni lazima muangalie 
maslahi ya walimu wenu, wakati 
mwingine unaweza kukuta 
mwalimu ameshtakiwa lakini 
pengine  alikuwa  na sababu 
nzuri tu ambazo zinatosha 
kumuondolea hatia lakini 
kutokana na kukosa uelewa 
unakuta anafukuzwa kazi. Kama 
mkisimama vizuri mtaweza 
kuwasaidia wale wanaofaa 
kusaidiwa,” alisema Mtaka.

Katika Kongamano hilo 
Katibu wa TSC, Paulina Nkwama 
aliambatana na viongozi 
waandamizi wa Tume ambapo 
walipata fursa ya kuwasilisha 
mada mbalimbali zilizohusu 
utumishi wa walimu.

Baadhi ya Walimu wakiwa katika kongamano la walimu wenye ulemavu lililofanyika hivi karibuni jijini 
Dodoma.

RC MTAKA AIPONGEZA TSC KWA 
KUSIMAMIA MAADILI YA WALIMU 



Na. Mwandishi Wetu - 
Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
(Elimu) kutoka Ofisi 
ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) 

Bw. Gerald Mweli amezitaka 
asasi mbalimbali hapa nchini 
kuendelea kuungana na Serikali 
katika kuboresha mazingira ya 
ufundishaji na ujifunzaji katika 
kutekeleza Sera ya Elimu Bila 
Malipo, ambayo imekua ikiongeza 
udahili wa wanafunzi mwaka hadi 
mwaka kwa kila ngazi ya elimu 
hali inayosababisha changamoto 
ya miundombinu hasa madarasa, 
madawati na vyoo. 

Hayo yalisemwa hivi karibuni 

na Naibu Katibu Mkuu (Elimu) 
kutoka Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) Bw. Gerald Mweli 
akifunga kikao kazi cha siku tatu 
cha asasi zinazotoa huduma 
katika eneo la elimu kilichofanyika 
jijini Dodoma. 

“Kutokana na ongezeko la 
idadi ya wanafunzi wanaotarajiwa 
kujiunga Kidato cha Kwanza 
mwaka 2022 ni wazi kutakuwa 
na upungufu wa madarasa na 
madawati hivyo kuiomba kila 
asasi iunge mkono juhudi za 
Serikali katika maandalizi ya 
kuwapokea wanafunzi hawa 
kwa kuchangia ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu hasa 
madarasa, vyoo na madawati 
katika maeneo wanayofanyia kazi 

wakati utaratibu utakaowezesha 
kila mdau kutekeleza suala hilo 
ukiandaliwa.” Alisema Naibu 
katibu Mkuu (Elimu), Mweli. 

Pamoja na hilo, Mweli alitoa 
wito kwa asasi zisizo za Kiserikali 
kujitokeza kusaidiana na Serikali 
katika kutatua changamoto 
ya uwepo wa watu wazima au 
watoto ambao hawajui kusoma 
na kuandika kwani Elimu ya Watu 
Wazima na Elimu Nje ya Mfumo 
Rasmi ni muhimu kuimarishwa. 

Nae Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwalimu Paulina Nkwama, 
akiwasilisha mada kuhusiana 
na Maadili na Miiko ya Kazi ya 
Ualimu alisema ili kujenga Taifa 
lenye watu waadilifu na lenye 
maendeleo, walimu wanalo 

HABARI 16
ASASI MBALIMBALI NCHINI KUENDELEA KUUNGANA 

NA SERIKALI KATIKA KUBORESHA MAZINGIRA YA 
UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI KATIKA KUTEKELEZA 

SERA YA ELIMU BILA MALIPO 
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Naibu Katibu Mkuu (Elimu) kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Gerald Mweli (mwenye tai nyekundu) akitembelea 
moja ya banda la washiriki wa kikao kazi cha asasi 
zinazotoa huduma katika eneo la elimu kilichofanyika 

hivi karibuni jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu (Elimu) kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Gerald Mweli (mwenye tai nyekundu) akitembelea 
moja ya banda la washiriki wa kikao kazi cha asasi 
zinazotoa huduma katika eneo la elimu kilichofanyika 

hivi karibuni  jijini Dodoma.
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jukumu kubwa la kuhakikisha 
wanakuwa waadilifu. 

Alisema uzingatiaji wa maadili 
na miiko ya ualimu utasaidia 
kuifanya kazi ya Ualimu iendelee 
kuheshimiwa na kuweza kuandaa 
viongozi wenye weledi kwani 
wataalam wote hupitia mikononi 
mwa walimu na hii itasaidia kuwa 
na Taifa lenye watu waadilifu na 
nchi iendelee kuwa yenye amani 
na utulivu. 

Akielezea kwa ufupi historia 
ya usimamizi wa utumishi wa 
walimu Mwl. Nkwama alisema 
katika nchi yetu utumishi wa 
walimu umepitia katika hatua 
mbalimbali tangu uhuru, awali 
walimu walikuwa chini ya waajiri 
tofauti tofauti waliokuwa na 
masharti tofauti ya ajira na baadhi 

ya masharti ya ajira chini ya waajiri 
wengine, yalikuwa yakiwanyima 
walimu haki zao za msingi, 
lakini pia kulikuwa na tofauti ya 
maslahi kati ya walimu wenye 
sifa zinazolingana kutegemeana 
na mwajiri ambao walikuwa ni 
Serikali, Mashirika/ Madhehebu 
ya Dini na binafsi. 

Katibu wa TSC aliendelea 
kusisitiza kuwa walimu 
wamekabidhiwa watoto wakati 
wawapo shuleni kwani ndilo 
eneo ambalo watoto hukaa kwa 
kipindi kirefu zaidi nyakati za 
mchana na hivyo wazazi, jamii na 
Taifa kwa ujumla wanategemea 
matunzo ya hali ya juu ya watoto, 
kufundishwa kwao vema, na 

Naibu Katibu Mkuu (Elimu) kutoka Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Gerald Mweli (mwenye tai nyekundu) 
akiwa katika picha ya pamoja na wadau mbalimbali walioshiriki kiako 
kazi cha asasi zinazotoa huduma katika eneo la elimu kilichofanyika hivi 
karibuni jijini Dodoma. Kushoto kwa Naibu Katibu huyo ni Katibu wa 

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama.

Naibu Katibu Mkuu (Elimu) kutoka Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Gerald Mweli (mwenye tai nyekundu) 
akiwa katika picha ya pamoja na wadau mbalimbali walioshiriki kiako 
kazi cha asasi zinazotoa huduma katika eneo la elimu kilichofanyika hivi 
karibuni jijini Dodoma. Kushoto kwa Naibu Katibu huyo ni Katibu wa 

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama.

ASASI MBALIMBALI NCHINI KUENDELEA KUUNGANA 
NA SERIKALI KATIKA KUBORESHA MAZINGIRA YA 

UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI KATIKA KUTEKELEZA 
SERA YA ELIMU BILA MALIPO 



kulelewa vizuri kimaadili kwa 
kuzingatia nguzo za maadili ya 
kazi ya ualimu ili kuwa raia wema 
wa baadaye. 

Alizitaja nguzo hizo za maadili 
ya kazi ya ualimu kuwa ni pamoja 
na; kumlea mtoto Kimwili (kwa 
maana ya kutomdhuru, mazingira 
safi na salama ya shule na 
usafi wa mwili; Kiakili (Maarifa 
na Ujuzi); Kiroho (Heshima, 
Huruma, Msamaha na Kuhimiza 
kuhudhuria Vipindi vya Dini); 
Kijamii - Kushirikiana (wao kwa 
wao na Jamii), Kuvumiliana, 
Kusaidiana, kushiriki michezo na 
kazi shuleni. 

Mwl. Nkwama alibainisha kuwa 
mwalimu ameajiriwa kwa kazi ya 
kufundisha watoto/ wanafunzi 
na hivyo ili awe mwalimu mzuri 
anayewajibika vizuri ni lazima; 

Aipende kazi yake ya ualimu, 
Azingatie kwa hali ya juu maadili ya 
kazi yake na kuitetea, Afanye kazi 
yake kwa bidii na kwa kujituma, 
Awe mbunifu, Ahakikishe 
anainua kiwango chake cha elimu 
na cha utendaji kazi wakati wote, 
Asitumie madaraka yake vibaya 
na awe mfano bora wa kuigwa na 
wanafunzi. 

Mwisho, Katibu wa Tume Mwl.
Nkwama aliongeza kwa kusema 
kuwa wajibu wa mwalimu yeyote 
katika Taifa lake anatakiwa kuwa 
mzalendo safi na raia mwema 
na mtii wa Sheria za nchi na 
mwelekezaji wa wanafunzi kuwa 
wazalendo safi na raia wema 
wa baadaye kwani nguzo hii 
inamtaka mwalimu aipende 
nchi yake kwa moyo wake wote, 
awe na uelewa wa Sheria za nchi 

na kuzitii, asitende matendo 
ya kihalifu na awe mfano bora 
kwa jamii na watoto/ wanafunzi 
shuleni na nje ya eneo la shule. 

Tume ya Utumishi wa Walimu 
(Teachers’ Service Commission - 
TSC) ilianzishwa chini ya Kifungu 
cha 4 cha Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 
mwaka 2015 na inatekeleza 
majukumu yake kwa mujibu wa 
Sheria hiyo na Kanuni zake za 
mwaka 2016. Aidha, Tume ilianza 
kutekeleza majukumu yake rasmi 
katika kipindi cha mwaka fedha 
2016/17 ikiwa ni Mamlaka ya 
Ajira (Appointing Authority) na 
Nidhamu (Disciplinary Authority) 
kwa Walimu wote wa Shule za 
Msingi na Sekondari walio kwenye 
Utumishi wa Umma.

HABARI 18

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama (mwenye barakoa nyeupe) akibadilishana 
mawazo na baadhi ya wadau walioshiriki kiako kazi cha asasi zinazotoa huduma katika eneo la elimu 

kilichofanyika hivi karibuni jijini Dodoma.
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Na Mwandishi Wetu

Wataalamu wa 
ujenzi kutoka 
Shirika la 
Uzalishaji Mali la 
Jeshi la Kujenga 

Taifa (SUMA JKT) pamoja na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
wametembelea kiwanja cha 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) kilichopo eneo la Chinyoyo 
jijini Dodoma kwa lengo la 
kufanya tathmini ya eneo hilo 
ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya 
utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa 
ofisi za Tume Makao Makuu.

Mara baada ya kuwasili katika 
eneo hilo, wahandisi hao ambao 
waliambatana na Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama pamoja na 
watumishi wa Tume hiyo walianza 
kukagua alama za mipaka ya eneo 
ili kujiridhisha kama inaendana na 
ramani ya kiwanja hicho.

Baada ya uhakiki wa mipaka 

HABARI 19
SUMA JKT WATEMBELEA ENEO LA 

MRADI WA UJENZI WA OFISI ZA TSC
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akionesha alama ya mpaka wa 
kiwanja cha TSC wakati wa ziara ya wataalamu wa 
ujenzi kutoka Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la 
Kujenga Taifa (SUMA JKT) katika eneo la Chinyoyo 

jijini Dodoma iliyofanyika Juni 25, 2021. 

Mhandisi Tendwa Mahunnah kutoka SUMA JKT 
akitoa maelezo kwa Katibu wa TSC, Paulina Nkwama 
(katikati mwenye miwani) kuhusu ramani ya kiwanja 
cha TSC wakati timu ya wahandisi kutoka SUMA 
JKT pamoja na TAMISEMI walipotembelea eneo 
la mradi wa ujenzi wa ofisi za TSC Makao Makuu. 
Wengine ni watumishi wa TSC waliokuwa kwenye 

ziara hiyo.

Mhandisi Tendwa Mahunnah kutoka SUMA JKT 
akionesha sehemu itakayowekwa lango la kuingilia 
mara baada ya jengo la TSC litakapojengwa katika 

eneo Chinyoyo jijini Dodoma.

Wataalamu wa ujenzi wakipiga picha alama za 
mipaka ya kiwanja cha TSC ikiwa ni sehemu ya 
kukamilisha taratibu za awali kabla ya kuanza 

utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa ofisi hizo.



ya kiwanja hicho, wahandisi hao 
walimuonesha Katibu wa Tume 
pamoja na timu yake namna 
jengo hilo litakavyokaa katika 
kiwanja hicho ikiwa ni pamoja na 
jiografia ya sehemu za kuingilia, 
sehemu za maegesho ya magari 
pamoja maeneo mengine ya ofisi 
hiyo.

Wataalamu hao walioneshwa 
kuridhishwa na eneo hilo na 
kueleza kuwa mchoro wa jengo 
hilo umezingatia vitu vyote 
muhimu na kuahidi kuwa pale 
taratibu zitakapokamilika mradi 
huo utaanza kutekelezwa mara 
moja.

Kwa upande wake, Katibu 

wa TSC, Paulina Nkwama 
aliwashukuru wahandisi hao kwa 
kufanya ziara katika eneo hilo na 
kueleza kuwa hatua hiyo inasaidia 
kuwa na uelewa wa pamoja kati 
ya mkandarasi na mteja jambo 
ambalo litaleta tija wakati wa 
ujenzi.

Aliongeza kuwa taratibu 
za utekelezaji wa mradi huo 
zinaendelea vizuri na TSC 
inatarajia kuwa pale ujenzi 
utakapoanza, mkandarasi huyo 
ambaye ni SUMA JKT atafanya kazi 
yake vizuri kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni na Taratibu zinazohusika 
ili kuhakikisha miradi ya Serikali 
inaendelea kufanyika kwa ubora 
unaohitajika. 

Katika mradi huo, wataalamu 
wa masuala ya ujenzi kutoka Ofisi 
ya Rais-TAMISEMI wanashirikiana 
kwa karibu na TSC ili kutoa ushauri 
wa kitaalamu unaohitajika katika 
ujenzi wa jengo hilo linalotarajiwa 
kuanza kujengwa hivi karibuni.

HABARI 20
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Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akisoma ramani 
ya kiwanja cha TSC kilichopo eneo la Chinyoyo jijini 
Dodoma. Pichani, upande wa kushoto ni Afisa Tawala 
Mkuu kutoka TSC, Omar Ilyas na upande wa kulia ni 
Mhandishi Tendwa Mahunnah kutoka SUMA JKT.

Afisa Tawala Mkuu kutoka TSC, Omar Ilyas (mwenye 
barakoa) akisikiliza jambo kutoka kwa Mhandisi 
Tendwa Mahunnah kutoka SUMA JKT wakati wa 
ziara ya wataalamu hao katika kiwanja cha TSC 

kilichopo eneo la Chinyoyo, Dodoma.

Watumishi wa TSC, Francis Gwankisa (kushoto) pamoja na Jumanne 
Muhitila wakifurahia jambo katika kiwanja cha TSC kilichopo eneo la 
Chinyoyo Dodoma ambapo ndipo zitakapojengwa ofisi za TSC Makao 

Makuu.

SUMA JKT WATEMBELEA ENEO LA 
MRADI WA UJENZI WA OFISI ZA TSC



Na. Mwandishi Wetu - 
Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
(Elimu) kutoka Ofisi 
ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) Bw. 

Gerald Mweli amesema zoezi la 
ubainishaji wa watoto wenye 
mahitaji maalumu ambalo 
limefanyika katika kipindi cha 
mwaka 2021 limekuwa na 
mafanikio makubwa ukilinganisha 
na zoezi la mwaka 2018.

Akizungumza wakati wa 
kufunga kikao kazi cha siku tatu 
cha asasi zinazotoa huduma 
katika eneo la elimu kilichofanyika 
jijini Dodoma Mweli alieleza kuwa 
Kata zilizofikiwa katika kuwabaini 
watoto hao zimeongezeka kutoka 
2,723 mwaka 2018 hadi kata 3,785 
mwaka 2021 huku idadi ya watoto 
waliojitokeza imeongezeka 
kutoka watoto 29,804 hadi 
watoto 59,784 na idadi ya watoto 
waliobainika kuwa na mahitaji 
maalumu imeongezeka kutoka 
16,463 mwaka 2018 hadi kufikia 
28,698 mwaka 2021. 

Alisema, “matokeo ya zoezi 
hilo yamefanikisha kutambua 
watoto wenye mahitaji maalumu 
na hivyo kutokana na taarifa 
hizi, Serikali kwa kushirikiana na 
Wadau mbalimbali wa elimu, 
itaweza kupanga mipango sahihi 
ya kuwapatia afua stahiki kwa 
urahisi.” 

Naibu Katibu Mkuu Mweli 
alisema, Serikali inatekeleza na 
kusimamia eneo la Elimu Jumuishi 
kwa kuzingatia Mkakati wa Kitaifa 
wa Elimu Jumuishi wa Miaka 
Mitatu (2018/2021) yaani National 
Strategy for Inclusive Education 
– NSIE (2018/2021) ulioandaliwa 
na kusisitiza wadau wa elimu 
maalumu/ jumuishi nchini 

kuendelea kuzingatia vipaumbele 
vya kitaifa vilivyoainishwa katika 
mkakati huo. 

Aidha alisema, baadhi ya 
wadau wamelalamikia hali ya 
utunzaji na uendelezaji wa 
miundombinu inayojengwa 
katika Halmashauri huku katika 
mazingira mengine jamii 
kutoonesha umiliki wa miradi 
na hivyo miradi hiyo kushindwa 
kudumu wakati asasi iliyoianzisha 
inapoikabidhi Serikalini. 

“Kutokana na hali hiyo, 
ninazielekeza Halmashauri zote 
kuweka mkakati wa kuhakikisha 
wanatunza na kulinda miradi 
yote inayoanzishwa na wadau 
wakati huohuo jamii ikihusishwa 
katika uanzishwaji na uendelezaji 
wa miradi hiyo ili waione miradi 
hiyo kuwa yao na sio miradi ya 
wafadhiri.” Alisema Mweli. 

Naibu Katibu Mkuu Mweli, 
alizishukuru na kuzipongeza 
asasi zote zilizoshiriki pamoja 
na Serikali kwa kuitikia wito na 
kudhamini Kikao Kazi hicho 
ikiwa ni pamoja na; Children in 
Crossfire (CiC), Project Concern 
International (PCI), Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT), Light for 
the World, Aga Khan Foundation 
(AKF), Data Vision Tanzania, World 
Education Inc., Social Action 
Trust Fund (SATF), Research 
Triangle Institute (RTI), na Young 
Scientists kwani huo ni mwanzo 
wa ushirikiano kwa maendeleo ya 
watoto na Taifa kwa ujumla. 

Nae  Katibu  wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwalimu Paulina Nkwama, 
akiwasilisha mada kuhusiana 
na Maadili na Miiko ya Kazi 
ya Ualimu alisema baadhi 
ya makosa ya kinidhamu 
yanayofanywa na walimu mara 
kwa mara yanatokana na sababu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

ufinyu wa upatikanaji wa fursa za 
kujengeana uwezo kwa kupeana 
elimu ya mara kwa mara katika 
eneo la Maadili na Miiko ya Kazi 
ya Ualimu baada ya ajira na wakati 
wa utumishi wao baada ya kutoka 
vyuoni jambo ambalo linahitaji 
ushirikiano na wadau mbalimbali 
wa elimu nchini. 

“Baadhi ya makosa 
yanayofanywa na walimu wetu 
hapa nchini ni pamoja na; utoro 
kazini unaotokana na kuondoka 
kituoni bila kuwa na ruhusa ya 
mwajiri, kujiongezea muda wa 
ruhusa, kuzidisha siku za likizo au 
kuacha kazi bila kufuata utaratibu 
wa kiutumishi.” Alisema Mwalimu 
Nkwama. 

Aliyataja makosa mengine 
kuwa ni kukataa uhamisho, kutotii 
mamlaka, kumsababishia mwajiri 
hasara/ kuharibu mali, kuwa na 
uhusiano wa kimapenzi/ kubaka/ 
kulawiti wanafunzi, kuchelewa 
kazini au kuondoka kituoni wakati 
wa muda wa kazi bila ruhusa ya 
Mkuu wa Shule/ Mwalimu Mkuu 
pamoja na ulevi.

Nkwama aliendelea kueleza 
kuwa makosa mengine ni uzembe 
kazini kwa kutokuandaa masomo, 
kutofundisha, kutotunga mitihani 
na kusahihisha kazi za wanafunzi 
au mitihani, kashfa za mitihani, 
kukaririsha wanafunzi bila kibali 
cha mamlaka, kutumia vibaya 
madaraka na makosa ya jinai. 

Kikao hicho kilishirikisha 
washiriki wapatao 400 wakiwemo 
wawakilishi wa Asasi mbalimbali 
zinazojishughulisha na Elimu 
nchini, viongozi wa Elimu 
kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, OR-TAMISEMI, 
Wawakilishi wa Maafisa Elimu 
Mikoa ya Tanzania Bara na Tume 
ya Utumishi wa Walimu.

HABARI 21
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Na. Mwandishi Wetu - 
Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
(Elimu) kutoka Ofisi 
ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) 

Bw. Gerald Mweli amesema 
utoaji wa vibali vya utekelezaji 
wa afua mbalimbali za wadau 
katika miradi yao mipya uzingatie 
maelekezo ya Serikali yanayohitaji 
miradi hiyo hapa nchini 
kuelekezwa na kutekelezwa zaidi 
katika Halmshauri ambazo hazina 
wadau au zenye wadau wachache 
kutokana na mtawanyiko wa 
wadau wa Elimumsingi katika 
Mikoa na Halmashauri nchini 
kuwa na uwiano usio sawa. 

Hayo yalisemwa hivi karibuni 
na Naibu Katibu Mkuu (Elimu) 
kutoka Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) Bw. Gerald Mweli 
akifunga kikao kazi cha asasi 
zinazotoa huduma katika eneo la 
elimu msingi kilichofanyika jijini 
Dodoma. 

“Kama mlivyoona kwenye 
ramani mtawanyiko wa wadau 
wa Elimumsingi katika Mikoa 
na Halmashauri nchini hauna 
uwiano sawa. Mathalani, 
halmashauri ishirini na tisa (29) 
hazina mdau hata mmoja wakati 
kuna halmshauri sita (6) zenye 
wadau zaidi ya kumi na tano (15). 
Kwa upande wa mikoa, mikoa 
mitano (5) ina wadau chini ya 
kumi (10) wakati mikoa mitatu tu 
ina wadau zaidi ya sitini na tano 

(65) na kuna mkoa mmoja una 
wadau themanini na tatu (83). 

Mtawanyiko huu usio sawa wa 
wadau unachangia ongezeko la 

UTOAJI VIBALI VYA UTEKELEZAJI MIRADI YA 
AFUA ZA ELIMU MSINGI KULENGA MIKOA NA 
HALMASHAURI AMBAZO HAZINA WADAU

Washiriki wa kikao kazi cha asasi zinazotoa huduma katika eneo la elimu 
kilichofanyika hivi karibuni jijini Dodoma wakiwa katika hali ya utulivu 

wakati kikao kikiendelea.

Washiriki wa kikao kazi cha asasi zinazotoa huduma katika eneo la elimu 
kilichofanyika hivi karibuni jijini Dodoma wakiwa katika hali ya utulivu 

wakati kikao kikiendelea.
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tofauti ya ubora wa Elimu Kimkoa 
na Halmashauri.” Alisema Naibu 
Katibu Mkuu (Elimu). 

Naibu Katibu Mkuu Mweli 
akifafanua alisema, uhalisia wa 
kiutendaji unaonesha kuwa 
asasi nyingi zimekuwa zikifanya 
shughuli zake nje ya mfumo wa 
kiutawala wa Serikali na hivyo 
kushauri kwakuwa Serikali ina 
watendaji na viongozi katika 
ngazi zote ni vema asasi zione 
umuhimu wa kutumia rasimali 
hizo kutekeleza afua zao katika 
eneo husika. 

“Ili kuongeza ufanisi, 
shirikianeni na Serikali kwa 

rasilimali zilizopo ili kupunguza 
gharama za uendeshaji wa 
miradi na hivyo kuongeza wigo 
wa wanufaika wa afua hizo. Hali 
kadhalika imeonekana kuna asasi 
ambazo zinatoa afua za aina moja 
katika sehemu moja. Ili kuongeza 
ufanisi ninashauri asasi hizo 
kuangalia namna ya kuingia ubia 
miongoni mwao ili kujengeana 
uwezo na kupunguza gharama 
za utoaji wa afua hizo. Hii pia 
itasaidia kujua nani yuko wapi na 
anafanya nini kwani asasi itapewa 
kibali na OR-TAMISEMI”. Aliongeza 
Mweli. 

Alisema, shughuli zote za asasi 

sharti ziendeshwe kwa kuzingatia 
Sheria, Miongozo na Kanuni 
kuhusu usimamizi wa elimu nchini 
jambo ambalo limeonesha uhitaji 
wa kutengeneza mwongozo 
wa uratibu wa wadau wa elimu 
akiongeza kuwa mwongozo huo 
pamoja na mambo mengine 
utabainisha aina za afua ambazo 
wadau wanaweza kuzitekeleza 
kwa kupata vibali katika 
Halmashauri husika au katika 
ngazi ya Mkoa. 

Wakati huohuo Katibu wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwalimu Paulina Nkwama 
alieleza kuwa pamoja na kwamba 

Washiriki wa kikao kazi cha asasi zinazotoa huduma katika eneo la elimu kilichofanyika hivi karibuni jijini 
Dodoma wakiwa katika hali ya utulivu wakati kikao kikiendelea.
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Serikali kupitia TSC imefanya kazi 
kubwa katika kutoa huduma kwa 
walimu kwa mujibu wa Sheria ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu na. 
25 ya mwaka 2015, bado milango 
iko wazi kwa wadau mbalimbali 
wanaopenda kushirikiana na 
Tume hiyo katika kutoa huduma 
kwa walimu. 

“Serikali imefanya kazi kubwa 
katika kusimamia ajira, maadili na 
maendeleo ya walimu nchini, hata 
hivyo tunaona kuwa yapo maeneo 
ambayo tunapaswa kuongeza 
nguvu zaidi kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali ili kuwasaidia 
walimu waweze kutimiza 
majukumu yao ya kuwafundisha 

wanafunzi kikamilifu,” alisema 
Nkwama. 

Aidha, alifafanua kuwa walimu 
wengi bado hawajawa na uelewa 
wa kutosha juu ya umuhimu wa 
kuzingatia miiko na maadili ya 
kazi yao ambayo ipo kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni, Taratibu 
na Miongozo ya Utumishi wa 
Walimu na Utumishi wa Umma, 
kitu ambacho kinasababisha 
baadhi yao kuingia katika makosa 
ya kinidhamu bila wao wenyewe 
kujua. 

“Kwenye eneo hili tunapaswa 
kuongeza nguvu katika kuwafikia 
walimu na kuwakumbusha Sheria, 
Kanuni na Taratibu za Kiutumishi. 

Hivyo, tunawakaribisha wadau 
wote wanaopenda tushirikiane 
kwa pamoja katika kutoa elimu 
kwa walimu wetu ili wajiepushe na 
makosa ambayo yanasababisha 
wachukuliwe hatua mbalimbali 
za nidhamu ikiwemo kufukuzwa 
kazi”, alifafanua Nkwama. 

Kikao hicho kilishirikisha 
washiriki wapatao 400 wakiwemo 
wawakilishi wa Asasi mbalimbali 
zinazojishughulisha na Elimu 
nchini, viongozi wa Elimu 
kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, OR-TAMISEMI, 
Wawakilishi wa Maafisa Elimu 
Mikoa ya Tanzania Bara na Tume 
ya Utumishi wa Walimu.
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Washiriki wa kikao kazi cha asasi zinazotoa huduma katika eneo la elimu kilichofanyika hivi karibuni jijini 
Dodoma wakiwa katika hali ya utulivu wakati kikao kikiendelea.



Na Mwandishi Wetu.

Wanachama wa 
Chama cha 
Wafanyakazi wa 
Serikali na Afya 
(TUGHE) tawi 

la Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) wamefanya uchaguzi wa 
viongozi wake baada ya viongozi 
waliokuwepo kumaliza muda wao 
kwa mujibu wa katiba ya chama 
hicho.

Uchaguzi huo uliofanyika 
katika ukumbi wa Mikutano wa 
TSC Makao Makuu Agosti 27, 2021 
ulisimamiwa na Katibu wa TUGHE 

Mkoa wa Dodoma, Anter Tarimo 
ambaye aliwataka wagombea na 

wanachama wote kuzingatia na 
kuheshimu taratibu za uchaguzi 
ili zoezi hilo lifanyike kwa ufanisi.

Akieleza utaratibu wa 
uchaguzi huo, Tarimo alisema 
kila mgombea ana haki ya kupata 
nafasi ya kujinadi na kuomba 
kura, wapiga kura watauliza 
maswali na mgombea atajibu, 
kisha zitatolewa karatasi maalum 
ambazo wapiga kura watazitumia 
kupiga kura. 

Aliendelea kufafanua kuwa 
baada ya kupiga kura karatasi 
zote zitakusanywa kwa utaratibu 
maalum na kila mgombea 
atachagua mwakilishi wake 
ambaye atashuhudia kura 
zikihesabiwa na kisha wagombea 
watapaswa kusaini fomu za 
kukubali matokeo. 

Aliongeza kuwa kwa mujibu 
wa Katiba ya TUGHE nafasi 
zinazogombewa ni Mwenyekiti wa 
Tawi, Katibu wa Tawi, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Wanawake, Katibu 
Kamati ya Wanawake, Mweka 
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HABARI 25

Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali na Afya (TUGHE) 
tawi la Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Francis Gwankisa akitoa 
neno la shukrani baada ya uchaguzi wa viongozi wa tawi hilo kukamilika 
na yeye kuchaguliwa katika nafasi ya Mwenyekiti wa Tawi. Pembeni yake 
ni Katibu Mpya wa Tawi hilo, Enid Geofrey. Uchaguzi huo ulifanyika 
katika ukumbi wa mikutano wa TSC Makao Makuu Dodoma, Agosti 

27, 2021.

Baadhi ya wanachama wa TUGHE Tawi la TSC wakiwa katika kikao 
cha uchaguzi wa viongozi wa tawi hilo.

TUGHE TAWI LA TSC WAFANYA 
UCHAGUZI WA VIONGOZI



Hazina wa Kamati ya Wanawake 
Pamoja na Wajumbe nane wa 
Tawi.

Baada ya zoezi la kupiga kura 
kukamilika, Tarimo alitangaza 
matokeo ambapo alieleza 
kuwa washindi katika nafasi 
zilizokuwa zinagombewa ni 
Francis Gwankisa (Mwenyekiti 
wa Tawi), Enidi Geogrey (Katibu 
wa Tawi) pamoja na wajumbe wa 
kamati ya Tawi ambao ni Mashaka 
Athumani, Timoth Mtafya, Laila 
Bhai, Catherine Kamili, Rajab 
Kalobo, Judith Mbuki, Bitwalihati 
Magota, na Josephine Kabisi.

Kwa upande wa Kamati ya 
Wanawake, waliochaguliwa ni 
Waeli Chaki (Mwenyekiti), Flora 
Chanda (Katibu), Happy Jumapili 
(Mweka Hazina) na wajumbe wa 
kamati hiyo ni Sophia Kutona 

pamoja na Nelusiwe Kajegela.

Akitoa neno la shukrani, 

Mwenyekiti mpya wa TUGHE 
ambaye pia ni Afisa Utumishi 
Mwandamizi kutoka Idara ya 
Ajira, Maadili na Maendeleo 
ya Walimu, Francis Gwankisa 
aliwashukuru wanachama wote 
kwa kuonesha imani kwake kwa 
kumchagua yeye Pamoja na 
wenzake kuongoza chama hicho 
kwa kipindi cha miaka mitano.

“Ninashukuru sana kwa imani 
na heshima kubwa ambayo 
mmenionesha mimi binafsi 
pamoja na wenzangu wote 
ambao tumechaguliwa leo, 
ninaahidi kuwa tutafanya kazi 
kwa bidii, weledi na maarifa na 
pia tutashirikiana nanyi kwa kila 
namna katika kutatua changamto 
mbalimbali zinazohusu haki na 
maslahi ya watumishi wote wa 
Tume,” alisema Gwankisa.
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HABARI 26

Kikao cha uchaguzi wa viongozi wa TUGHE Tawi la TSC kikiwa 
kinaendelea.

Afisa Tawala Mkuu kutoka Idara ya Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu, Omar Ilyas (kushoto) akiwa pamoja na Afisa Utumishi, 
Judith Mtalai wakati wa kikao cha uchaguzi wa TUGHE Tawi la TSC 

Agosti 27, 2021.

TUGHE TAWI LA TSC WAFANYA 
UCHAGUZI WA VIONGOZI



Pamoja na shukrani hizo, 
Gwankisa alisema kuwa tawi 
hilo linakabiliwa na changamoto 
ya idadi ndogo ya wanachama 
ikilinganishwa na idadi ya 
watumishi wote waliopo TSC 
huku akiweka wazi kuwa jukumu 
lililopo mbele yao ni kutoa elimu 
kwa watumishi wa Tume hiyo 
ili waweze kujiunga na Chama 
hicho.

“Tukiangalia idadi ya 
wanachama wa TUGHE tawi la 
TSC hawazidi 35 lakini watumishi 
wote tupo zaidi ya 500. Kazi kubwa 
tuliyonayo ni kuimarisha chama 
kwa kuhakikisha watumishi wote 
wa TSC wanajiunga na TUGHE, 
hatuwezi kuwalazimisha kujiunga 
bali tunapaswa kuwaonesha 
faida za kujiunga hapa badala ya 
kuendelea kuwa kwenye vyama 

vingine wakati hawafanyi kazi 
tena huko walipokuwa mwanzo,” 
alisema Gwankisa.

Aidha, Gwankisa alisisitiza 
kuwa yeye pamoja na viongozi 
wenzake watafanya kazi kwa 
karibu na mwajiri kwa lengo la 
kutatua masuala mbalimbali ya 
watumishi kwa wakati ili kuepusha 
mogogoro isiyokuwa ya lazima 
kati ya mwajiri na wafanyakazi. 

Uchaguzi huo ulihudhuriwa 
na Afisa Tawala Mkuu kutoka 
Idara ya Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu Tume ya Utumishi 
wa Walimu, Omar Ilyas ambaye 
alimwakilisha Mwajiri.
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HABARI 27

Wanachama wa TUGHE Tawi la TSC, Timoth Mtafya (kulia), Josephine 
Kabisi (katikati) na Grace Mauki (kushoto) wakiwa katika kikao cha 

uchaguzi wa viongozi wa chama hicho uliofanyika Agosti 27, 2021.

Picha ya pamoja ya viongozi wapya wa TUGHE Tawi la TSC mara baada 
ya kumaliza uchaguzi wa viongozi wa tawi hilo. Pichani, wa kwanza 
kutoka kulia kwa waliokaa ni mwakilishi wa mwajiri katika uchaguzi 
huo, Omar Ilyas akifuatiwa na Katibu wa TUGHE Mkoa wa Dodoma 
ambaye alikuwa msimamizi wa uchaguzi huo, Anter Tarimo, Mwenyekiti 
mpya wa tawi hilo, Francis Gwankisa (wa tatu kutoka kulia) akifuatiwa 

na Katibu wa tawi hilo, Enid Geofrey.

TUGHE TAWI LA TSC WAFANYA 
UCHAGUZI WA VIONGOZI



Na. Mwandishi Wetu - 
Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
(Elimu) kutoka Ofisi ya 
Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) Bw. Gerald 

Mweli amesema kuwa michezo 
ni sehemu muhimu katika 
maendeleo ya jamii na uchumi 
hivyo Serikali hivi sasa inafanya 
jitihada za kuimarisha ufundishaji 
wa somo la Elimu kwa Michezo 
na Michezo katika ngazi zote za 
elimu, kujenga shule maalumu za 
michezo, kujenga miundombinu 
ya michezo na kununua na 
kusambaza vifaa mbalimbali vya 
michezo. 

Hayo yalisemwa hivi karibuni 
na Naibu Katibu Mkuu (Elimu) 
kutoka Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) Bw. Gerald Mweli 
akifunga kikao kazi cha siku tatu 
cha asasi zinazotoa huduma 
katika eneo la elimu kilichofanyika 
jijini Dodoma. 

“Kwa kuwa kuna upungufu 
mkubwa wa wadau wanaotoa 
huduma katika eneo hili la elimu 
michezo na michezo, na kutokana 
na umuhimu wake, tunatoa wito 
wa wadau kuona uwezekano wa 
kuunga mkono jitihada za Serikali 
hasa katika ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu ya michezo katika 
shule zetu, upatikanaji wa vitabu 

vya kiada na ziada kuhusu Elimu 
kwa Michezo, vifaa vya michezo 

MICHEZO 28
MICHEZO SHULENI NI SEHEMU MUHIMU 

KATIKA MAENDELEO YA WATOTO, 
JAMII NA UCHUMI WA NCHI – SERIKALI
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 Jitihada za uimarishaji miundombinu na ufundishaji wa somo la 
elimu kwa michezo na michezo katika ngazi zote za elimu zafanyika

TSC yawakaribisha wadau mbalimbali wa Serikali kusaidia 
kutoa huduma kwa walimu katika eneo la utoaji elimu.



kwa wanafunzi wa kawaida 
na wenye mahitaji maalumu, 
na mafunzo kwa walimu wa 
michezo.” Alisema Mweli. 

Naibu Katibu Mkuu huyo 
anayeshughulikia eneo la 
Usimamizi wa Elimu kutoka 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI alisema 
kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 
inatarajia kuwa wadau watatumia 
vyema fursa ya mashauriano 
inayotolewa na Serikali katika 
hatua mbalimbali za maandalizi 
na utekelezaji wa miradi ili 
kuendana na kauli mbiu ya kikao 
kazi hicho iliyosema; “tupange na 
kutekeleza kwa pamoja miradi 
yenye tija kwa maendeleo ya 

Elimumsingi.” 
Naye Katibu wa Tume ya 

Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwalimu Paulina Nkwama, 
akihitimisha wasilisho la mada 
kuhusiana na Maadili na Miiko 
ya Kazi ya Ualimu aliwakaribisha 
wadau mbalimbali wakiwemo 
asasi zisizokuwa za Serikali 
kusaidia kutoa huduma kwa 
walimu katika eneo la utoaji 
elimu juu ya Maadili, Miiko na 
Maendeleo ya Walimu pamoja na 
Tafiti za masuala ya utumishi wa 
walimu nchini. 

Akifunga kikao kazi hicho 
Naibu Katibu Mkuu (Elimu) kutoka 
Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
Bw. Gerald Mweli, alizishukuru 
na kuzipongeza asasi zote 
zilizoshiriki pamoja na Serikali 
kwa kuitikia wito na kudhamini 
Kikao Kazi hicho ikiwa ni pamoja 
na; Children in Crossfire (CiC), 
Project Concern International 
(PCI), Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT), Light for the World, Aga 
Khan Foundation (AKF), Data 
Vision Tanzania, World Education 
Inc., Social Action Trust Fund 
(SATF), Research Triangle Institute 
(RTI), na Young Scientists kwani 
huo ni mwanzo wa ushirikiano 
kwa maendeleo ya watoto na 
Taifa kwa ujumla. 

MICHEZO 29
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Na Mwandishi Wetu.

Shirika la Uzalishaji Mali 
la Jeshi la Kujenga Taifa 
(SUMA JKT) limewasilisha 
kwenye Menejimenti 
ya Tume ya Utumishi 

wa Walimu (TSC) mapendekezo 
ya mchoro wa jengo la ofisi ya 
Tume hiyo ikiwa ni sehemu ya 
kukamilisha taratibu za kuanza 
kwa ujenzi wa ofisi hiyo katika 
eneo la Chinyoyo, jijini Dodoma.

Akiongoza kikao hicho 
kilichofanyika Agosti 25, 2021 
katika ofisi za TSC Makao Makuu, 
Katibu wa Tume hiyo, Paulina 
Nkwama alieleza kuwa kikao 
hicho kilikuwa ni muhimu kwa 
upande wa mkandarasi (SUMA 
JKT) na Mteja ambaye ni TSC 
katika kujenga uelewa wa pamoja 
wa kile kinachotakiwa kufanyika.

HABARI 30
SUMA JKT YAWASILISHA MCHORO 

WA JENGO LA OFISI ZA TSC
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama (mwenye miwani) akiongoza kikao 
cha kupitia mapendekezo ya mchoro wa jengo la TSC 
linalotarajiwa kujengwa katika eneo la Chinyoyo jijini 
Dodoma. Kikao hicho kilifanyika Agosti 25, 2021 

katika ukumbi wa TSC Makao Makuu Dodoma. 

Mhandisi kutoka Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi 
la Kujenga Taifa (SUMA JKT), Monica Mollel 
akiwasilisha mapendekezo ya mchoro wa jengo la ofisi 
za TSC Makao Makuu kwenye menejimenti ya TSC.

Wajumbe wa Menejimenti ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
pamoja na wataalamu wa ujenzi kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI 
wakisikiliza wasilisho la mchoro wa jengo la Ofisi za TSC Makao 
Makuu kutoka kwa Mhandisi wa SUMA JKT, Monica Mollel.



“Kikao hiki ni muhimu 
kwetu sote kwa kuwa mteja 
anakuwa na matarajio ya jinsi 
anavyotaka mradi wake ufanyike 
na mkandarasi naye anatakiwa 
atueleze uhalisia wa kile 
kitakachofanyika. Hivyo kabla 
hatujaanza kutekeleza mradi ni 
muhimu kila upande kupata picha 
halisi ya kile kinachokwenda 
kufanyika,” alisema Nkwama.

Katika walisisho lililofanywa 
na Mhandisi kutoka SUMA JKT, 
Monica Mollel alieleza kuwa 
mchoro wa jengo hilo ambalo 
linatarajiwa kuwa na ghorofa tatu 
kwa kiasi kikubwa umezingatia 
mahitaji muhimu kama 
yalivyowasilishwa na TSC. 

Baada ya kupitia kwa 
kina mchoro wa jengo hilo, 
Menejimenti ya TSC ilipata fursa 
ya kufanya maboresho kadhaa ili 
kuhakikisha kuwa mahitaji yote 

HABARI 31
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Mwonekano wa sehemu ya nyuma wa jengo la ofisi ya TSC Makao 
Makuu kama ilivyowasilishwa na Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la 

Kujenga Taifa (SUMA JKT).

Mwonekano wa sehemu ya mbele 
wa jengo la ofisi ya TSC Makao 
Makuu kama ilivyowasilishwa na 
Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi 
la Kujenga Taifa (SUMA JKT).

Mwonekano wa sehemu ya juu wa jengo la ofisi ya TSC Makao Makuu 
kama ilivyowasilishwa na Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga 

Taifa (SUMA JKT).

SUMA JKT YAWASILISHA MCHORO 
WA JENGO LA OFISI ZA TSC

ya Ofisi yanazingatiwa wakati wa 
ujenzi.

Mradi wa ujenzi wa jengo la 
Tume unatarajiwa kuanza hivi 
karibuni ambapo kukamilika 
kwake kutaifanya TSC kuwa na 
ofisi zake yenyewe tofauti na sasa 
ambapo imepanga katika moja 
ya majengo yaliyopo Mtaa wa 
Mtendeni jijini Dodoma.
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